38 C
Hanoi

Bạn hỏi – Bộ Xây dựng trả lời

yeu cau ve nang luc khi ban quan ly du an lam giam sat thi cong

Yêu cầu về năng lực khi ban quản lý dự án làm giám sát...

Ông Thanh Hà (Nam Định) có câu hỏi: Khi được chủ đầu tư tiếp tục giao nhiệm vụ và cá nhân tham gia quản lý dự án được tham gia tư vấn giám sát thì ban quản lý dự án khu vực có được thực hiện công tác giám sát không? Ban quản lý dự án khu vực có cần phải có chứng chỉ năng lực tổ chức giám sát hay không?
cong trinh anh huong lon den cong dong co duoc thue tham tra

Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

Công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng phải được thẩm tra làm cơ sở cho việc thẩm định theo quy định tại Khoản 6, Điều 82, Luật Xây dựng năm 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.
chu dau tu duoc tu tham tra thiet ke khi co du dieu kien nang luc

Chủ đầu tư được tự thẩm tra thiết kế khi có đủ điều kiện...

Ban quản lý dự án chuyên ngành của ông Phan Đức Thanh (Bình Thuận) có chức năng thẩm tra thiết kế xây dựng, đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề phù hợp với loại, cấp công trình xây dựng và đang làm chủ đầu tư một dự án. Ông Thanh hỏi, đơn vị ông có được tự thẩm tra thiết kế xây dựng cho dự án này không?
tham gia xay dung cong trinh cap iv co can chung chi hanh nghe

Tham gia xây dựng công trình cấp IV có cần chứng chỉ hành nghề?

Ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk) hỏi, cá nhân trong một tổ chức hoạt động xây dựng (không hành nghề độc lập) tham gia các hoạt động xây dựng như khảo sát, thiết kế, giám sát… các công trình cấp IV có cần phải có chứng chỉ hành nghề không?
ban quan ly du an khu vuc huong chi phi quan ly the nao

Ban Quản lý dự án khu vực hưởng chi phí quản lý thế nào?

Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực quận 9 (Thành phố Hồ Chí Minh) được được giao làm chủ đầu tư dự án trường THCS do UBND quận Quyết định đầu tư. Khi xác định chi phí quản lý dự án trong tổng dự toán, Ban Quản lý căn cứ đúng định mức tỷ lệ (%) theo Thông tư số 16/2019/TT-BXD.
co quyen su dung dat moi duoc lam chu dau tu du an nha o

Có quyền sử dụng đất mới được làm chủ đầu tư dự án nhà...

Ông Vũ Đức Minh (Hà Nội) hỏi, quy định tại Khoản 2, Điều 18, Nghị định số 30/2021/NĐ-CP về các trường hợp lựa chọn nhà đầu tư có thể hiểu là nhà đầu tư bắt buộc phải có quyền sử dụng đất ở hợp pháp (dù ít hay nhiều) thì mới được lựa chọn làm chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại, khu đô thị có nhà ở có đúng không?
can cu xac dinh cong trinh can kiem tra cong tac nghiem thu

Căn cứ xác định công trình cần kiểm tra công tác nghiệm thu

Trường hợp việc cải tạo, sửa chữa làm thay đổi “quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính” của công trình theo quy định tại Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì công trình thuộc đối tượng phải thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định của Nghị định số 06/2021/NĐ-CP.
di chuyen tram bien ap co can lap bao cao nghien cuu kha thi

Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

Công ty ông Lê Văn Phi (Thanh Hóa) đang thiết kế hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông. Kinh phí thực hiện thuộc chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng của dự án xây dựng đường giao thông. Ông Lê Văn Phi có câu hỏi, tổng mức đầu tư hạng mục trên 15 tỷ đồng thì có phải lập báo cáo nghiên cứu khả thi không, hay chỉ lập thiết kế bản vẽ thi công hoặc lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật (hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông lại không có thiết kế cơ sở ban đầu)?
dieu kien nguoi co cong duoc xet ho tro ve nha o

Điều kiện người có công được xét hỗ trợ về nhà ở

Bố của bà Trần Xuân Diệu (Nghệ An) là bệnh binh 2/3, tỷ lệ thương tật 61%. Bố mẹ bà muốn sửa lại căn nhà cấp 4 xây từ năm 1991, tuy nhiên theo trả lời của cán bộ chính sách xã, do bố mẹ bà Diệu đã sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho con trai nên không được hỗ trợ. Bà Diệu hỏi, như vậy có đúng không?
phan viec nao tinh vao chi phi tu van

Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

Công ty bà Nguyễn Ngọc Cầm (Bến Tre) đang tư vấn một dự án đầu tư xây dựng, trong đó, chi phí sản xuất, định vị cắm cọc giải phóng mặt bằng 1,45 tỷ đồng thuộc tổng mức đầu tư dự án. Bà Nguyễn Ngọc Cầm có câu hỏi: Chi phí này thuộc phần việc chi phí tư vấn hay chi phí thi công xây dựng?
Banner quảng cáo 300x250

Độc giả quan tâm

Thời tiết hôm nay

Hanoi
clear sky
38 ° C
38 °
38 °
34 %
3.1kmh
0 %
T7
38 °
CN
40 °
T2
40 °
T3
36 °
T4
27 °